Àwọn ẹ̀wọ̀n ìyípo jẹ́ ọjà pàtàkì ní onírúurú ilé iṣẹ́ bíi ẹ̀rọ, ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ àti iṣẹ́ àgbẹ̀. Àwọn ẹ̀wọ̀n ìyípo wọ̀nyí ni a ṣe láti gbé agbára ẹ̀rọ jáde lọ́nà tó dára, èyí tí ó sọ wọ́n di apá pàtàkì nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun èlò. Síbẹ̀síbẹ̀, yíyan ẹ̀wọ̀n ìyípo tó tọ́ lè jẹ́ iṣẹ́ tó le koko, pàápàá jùlọ fún àwọn tó ṣẹ̀ṣẹ̀ dé sí iṣẹ́ náà. Ìtọ́sọ́nà tó péye yìí ń gbìyànjú láti ṣàlàyé ìlànà náà kí ó sì jẹ́ kí ó rọrùn fún àwọn olùlò láti pinnu ìwọ̀n ẹ̀wọ̀n ìyípo tó yẹ fún àwọn àìní wọn pàtó.
Kọ ẹkọ nipa awọn iwọn ẹwọn rola:
Kí a tó bẹ̀rẹ̀ sí í wo àwọn ìṣòro tó wà nínú yíyan ìwọ̀n ẹ̀wọ̀n tí a fi ń yípo, ẹ jẹ́ ká mọ ètò tí a lò láti fi sọ ìwọ̀n rẹ̀. Ẹ̀wọ̀n yípo ni a fi ń ṣe àfihàn rẹ̀, èyí tí ó dúró fún ìjìnnà láàrín àárín àárín àwọn pinni yípo méjì tí ó wà ní ẹ̀gbẹ́. A fi ìpele hàn ní inṣi tàbí ìwọ̀n metric (fún àpẹẹrẹ, 0.375 inches tàbí 9.525 millimeters).
Igbese 1: Da awọn ibeere rẹ mọ:
Láti lè mọ ìwọ̀n ẹ̀wọ̀n tí ó yẹ fún rollers, ó ṣe pàtàkì láti ṣe àyẹ̀wò àwọn ohun tí a nílò fún lílò pàtó kan. Gbé àwọn kókó wọ̀nyí yẹ̀wò:
1. Ìfijiṣẹ́ Agbára: Ó ń ṣe ìṣirò agbára tí ètò náà nílò ní àwọn ẹ̀rọ agbára alágbára (HP) tàbí kilowatts (kW). Ó ń pinnu agbára tí ó pọ̀ jùlọ àti àwọn ipò tí ó lè ju agbára lọ.
2. Iyara: Pinnu iyara iyipo (RPM) ti sprocket awakọ ati sprocket awakọ. Ronu iyara iṣiṣẹ ti o fẹ ati eyikeyi iyipada iyara ti o le waye.
3. Àwọn ohun tó ń fa àyíká: Ronú nípa àwọn ipò ìṣiṣẹ́ bí iwọ̀n otútù, ọriniinitutu, eruku, tàbí èyíkéyìí àwọn ohun tó lè fa ìbàjẹ́ tó lè wà.
Igbese 2: Iṣiro gigun pq naa:
Nígbà tí a bá ti mọ àwọn ohun tí a fẹ́, ìgbésẹ̀ tó tẹ̀lé ni láti ṣírò gígùn ẹ̀wọ̀n tó yẹ. Èyí ni a pinnu nípa lílo ìjìnnà láàrín àárín gbùngbùn ẹ̀rọ ìwakọ̀ àti ẹ̀rọ ìwakọ̀ náà. Lo àgbékalẹ̀ wọ̀nyí:
Gígùn ẹ̀wọ̀n (ìpele) = (iye eyin lori sprocket awakọ + iye eyin lori sprocket awakọ) / 2 + (ijinna aarin / ìpele)
Igbesẹ 3: Ronú nípa Àwọn Ohun Tí A Nílò fún Ìfúnpọ̀:
Ìfúnpọ̀ tó péye ṣe pàtàkì fún ìgbésí ayé àti bí àwọn ẹ̀wọ̀n tí a fi ń yípo ṣe ń ṣiṣẹ́ dáadáa. Àìsí ìfúnpọ̀ tó péye lè mú kí ẹ̀wọ̀n náà yọ́, èyí tó lè fa ìbàjẹ́ ní àkókò tí kò tó, tó sì lè dín agbára ìfiranṣẹ́ kù. Ní ọ̀nà mìíràn, ìfúnpọ̀ tó pọ̀ jù lè fa ìfúnpọ̀ tó pọ̀ sí i àti pé ó lè fa ìfọ́. Wo ìtọ́sọ́nà olùpèsè láti mọ ibi tí ìfúnpọ̀ tó dára jùlọ fún ìwọ̀n àti ìlò ẹ̀wọ̀n pàtó rẹ.
Igbesẹ 4: Ṣe àyẹ̀wò agbára ẹrù:
Agbára ẹrù ẹ̀wọ̀n roller kan ni a pinnu nípa ìwọ̀n rẹ̀. Ó ṣe pàtàkì láti rí i dájú pé ẹ̀wọ̀n tí a yàn lè gbé ẹrù tí a retí. Àwọn olùṣelọpọ sábà máa ń pèsè àwọn àtẹ agbára ẹrù tí ó ń gba oríṣiríṣi nǹkan bí agbára tensile, ìwọ̀n roller àti ohun èlò. Yan ẹ̀wọ̀n roller kan tí ó ju àwọn ohun tí a béèrè fún ẹrù tí a fi ń lò lọ láti rí i dájú pé ó pẹ́ àti pé ó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé.
Ìwọ̀n tó tọ́ ti àwọn ẹ̀wọ̀n ìyípo kó ipa pàtàkì nínú iṣẹ́ dídára ti àwọn ètò ìgbékalẹ̀ agbára. A lè pinnu ìwọ̀n ẹ̀wọ̀n tó tọ́ nípa ṣíṣe àyẹ̀wò agbára, iyàrá, àwọn ipò àyíká àti àwọn ohun tí ó nílò fún ìfúnpá. Rántí láti wo àwọn ìlànà olùpèsè àti àwọn àtẹ agbára ẹrù láti rí i dájú pé ètò rẹ pẹ́ àti pé ó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé. Pẹ̀lú òye tó dájú nípa ìlànà ìwọ̀n, o lè fi ìgboyà yan ẹ̀wọ̀n ìyípo tó dára jùlọ fún ohun èlò rẹ, èyí tí yóò ṣí ọ̀nà sílẹ̀ fún iṣẹ́ tó dára jùlọ àti iṣẹ́ tó dára jùlọ.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Keje-19-2023
